Thứ 7 bệnh viện có khám Bảo hiểm y tế không? Mức hưởng BHYT ngày thứ 7

Khám Bảo hiểm y tế tại bệnh viện giúp giảm chi phí khám chữa bệnh. Tuy nhiên, việc giới hạn khám BHYT trong các ngày làm việc từ thứ 2 đến thứ 6 đôi khi gây nhiều bất tiện trong việc khám chữa bệnh. Cùng Tikibook tìm hiểu khám BHYT có áp dụng cho thứ 7 không và mức hưởng như thế nào nhé.

Khám ngày thứ 7 có được hưởng BHYT không?

Kể từ ngày 01/01/2021, người có thẻ BHYT khi đi khám chữa bệnh trái tuyến (không đúng tuyến) sẽ được hưởng BHYT với chính sách mới về mức hưởng BHYT.

Tuy nhiên, để đảm bảo thuận tiện, bạn nên gọi đến số tổng đài của bệnh viện/cơ sở y tế trước để xác định rằng cơ sở bạn đang định đến có áp dụng khám BHYT trong ngày thứ 7, vì điều này phụ thuộc vào việc cơ sở có đăng ký khám BHYT vào thứ 7 hay không.

Khám BHYT vào thứ 7

Quyền lợi được hưởng khi khám BHYT vào thứ 7

Ở đây sẽ có 2 trường hợp:

Đối với cơ sở y tế hỗ trợ khám BHYT ngày thứ 7

Theo quy định tại Thông tư liên tịch tại số 16/2015/TTLT - BYT - BTC, kể từ ngày 2/7/2015, các cơ sở y tế có tổ chức khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế vào cuối tuần phải tuân thủ quy định:

Trước khi thực hiện lịch khám bệnh vào các ngày cuối tuần, bệnh viện và các cơ sở y tế phải có trách nhiệm thông báo cho tổ chức bảo hiểm xã hội để bổ sung vào hợp đồng khám và chữa bệnh. Khi đó, người sử dụng BHYT khi thực hiện khám bệnh vào những ngày này mới được tổ chức bảo hiểm thanh toán trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng BHYT do nhà nước quy định.

Bệnh viện và các cơ sở y tế đã đăng ký khám BHYT vào cuối tuần thì phải đảm bảo đầy đủ các điều kiện về nhân lực, chuyên môn. Đồng thời, các cơ sở này phải thông báo trước cho người bệnh biết những khoản chi phí ngoài phạm vi được hưởng của BHYT để người bệnh tự chi trả những khoản này.

Khám BHYT vào thứ 7

Đối với cơ sở y tế không khám bảo hiểm y tế ngày thứ 7

Theo Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT - BYT - BTC quy định:

Trong trường hợp cấp cứu và các trường hợp đặc biệt cần giải quyết vào cuối tuần, người tham gia BHYT tại các cơ sở y tế không tổ chức khám BHYT vào cuối tuần vẫn được hưởng mọi quyền lợi bình thường như những ngày trong tuần. Người bệnh sẽ được quỹ BHYT thanh toán các chi phí về khám và chữa bệnh trong phạm vi mà nhà nước đã quy định.

Các trường hợp còn lại nếu người dân vẫn muốn khám bệnh ngày thứ 7 thì có thể khám dịch vụ, không được BHYT chi trả.

Khám BHYT vào thứ 7 sẽ được chi trả như thế nào?

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế 2008 (sửa đổi, bổ sung 2014), người có BHYT khi đi khám chữa bệnh trái tuyến tại bệnh viện tuyến tỉnh được quỹ BHYT thanh toán theo mức hưởng quy định tại Khoản 1 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế 2008 (mức hưởng khi đi khám đúng tuyến) theo tỷ lệ là 100% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi cả nước.

Ví dụ: Một người có BHYT thuộc đối tượng có mức hưởng 80% chi phí khám, chữa bệnh trong trường hợp đi khám chữa bệnh đúng tuyến thì:

Từ 01/01/2021, khi người đó đi khám chữa bệnh trái tuyến tại bệnh viện tuyến tỉnh sẽ được bảo hiểm chi trả theo tỷ lệ là 100% của 80% chi phí điều trị nội trú, tức 80% chi phí điều trị nội trú.

Khám BHYT ngày thứ 7

Những bệnh viện tại TP. HCM và Hà Nội khám BHYT vào thứ 7

Hiện tại đã có nhiều bệnh viện trên toàn quốc đăng ký khám chữa bệnh bảo hiểm y tế ngày thứ 7; tuy nhiên, vẫn chưa có hệ thống cơ sở dữ liệu về các cơ sở y tế hỗ trợ BHYT để giúp bạn tiện tra cứu. Do đó, nếu bạn dự định đi khám BHYT vào thứ 7 thì cách tốt nhất là bạn nên gọi điện trước cho cơ sở y tế đó để được giải đáp cụ thể nhé!

Dưới đây là một số cơ sở y tế tại 2 thành phố lớn là TP. HCM và Hà Nội hỗ trợ khám BHYT vào thứ 7 để bạn tiện tham khảo:

- Các bệnh viện tại TP.HCM có khám BHYT vào thứ 7:Bệnh viện Quân Y 7A, bệnh viện Chợ Rẫy, bệnh viện Nhân dân 115, bệnh viện Nhân dân Gia Định,...

- Các bệnh viện tại Hà Nội có khám BHYT vào thứ 7:Bệnh viện Bạch Mai, bệnh viện Nhi Trung ương, bệnh viện Đại học Y Hà Nội, bệnh viện Trung ương Quân đội 108,...

Khám BHYT ngày thứ 7

Một số câu hỏi liên quan đến việc khám BHYT thứ 7

- Trường hợp cấp cứu nhập viện thứ 7 có được hưởng BHYT không?

Trong các trường hợp đặc biệt khẩn cấp, cấp cứu, người bệnh vẫn được áp dụng khám BHYT như thông thường.

- Làm thế nào để xác định cơ sở khám chữa bệnh tôi định tới có khám BHYT thứ 7 không?

Để xác định chính xác rằng bệnh viện/cơ sở y tế đó có áp dụng BHYT vào thứ 7 hay không, bạn nên liên hệ phía bệnh viện thông qua số đường dây nóng (có thể tìm thấy trên website của bệnh viện hay xin thông tin từ người quen) hoặc hỏi trực tiếp bàn hướng dẫn đặt tại cơ sở khám chữa bệnh để được hướng dẫn chi tiết hơn.

Trên đây là chia sẻ về khám Bảo hiểm y tế vào thứ 7. Đừng quên để lại bình luận nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào cần được giải đáp nhé!

Đăng ngày 24/03/2021, 148 lượt xem